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TAARIFA FUPI YA WAKALA KWA WAZIRI WA KILIMO 

MHESHIMIWA DKT. CHARLES JOHN TIZEBA 

 

1.0 UTANGULIZI 

 

Dhana ya usalama wa chakula nchini imekuwepo tangu enzi za ukoloni ambapo 

kufuatia majanga mbalimbali kama vile ukame, mafuriko, nk. Serikali 

iliwajibika kuchukua hatua madhubuti za kuwasaidia wananchi wake ili wasife 

kwa njaa. Dhana ya usalama wa chakula nchini ilipewa umuhimu wa kipekee 

baada ya uhuru wa Tanganyika mwaka 1961 ambapo serikali ilitilia mkazo 

kilimo cha mazao ya chakula ili kujitosheleza kwa chakula na kuwa na ziada 

ambayo wananchi walihimizwa kuitunza na kuihifadhi vizuri kwa ajili ya 

matumizi ya baadaye.  

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula - NFRA ni Taasisi ya Serikali chini ya 

Wizara ya Kilimo. NFRA imeanzishwa chini ya Sheria ya Wakala Na. 30 ya 

mwaka 1997. Hati ya kuanzisha rasmi Wakala ilitolewa mwaka 2008 [The 

Executive Agency (The National Food Reserve Agency) (Establishment) Order, 

2008] na Wakala kuanza majukumu yake Julai 2008.  

Wakala ulinzishwa kwa madhumuni ya kuhakikisha usalama wa chakula nchini 

ili kukabiliana na upungufu wa chakula kwa njia ya kununua, kuhifadhi na 

kutoa chakula pale kinapohitajika kwa dharura kwa kuzingatia ufanisi na tija. 

1.1 Dira:      

Kuwa taasisi yenye uwezo wa kukabiliana na upungufu wa chakula kwa wakati 

ifikapo mwaka 2020. 

 

1.2 Dhamira:    

Kuhakikisha usalama wa chakula nchini kwa kununua, kuhifadhi na 

kuzungusha akiba ya chakula kwa ufanisi na tija.   
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1.3  Majukumu mahususi ya NFRA ni kama ifuatavyo:   
   

  (i) Kununua na kuhifadhi akiba ya chakula; 

(ii) Kuzungusha (re-cycling) akiba ya chakula;  

(iii) Kutoa chakula kwa waathirika waliokumbwa na upungufu wa chakula 

kwa maelekezo ya Ofisi ya Waziri Mkuu, Idara ya Maafa. 

2.0 MUUNDO WA WAKALA 

Wakala unaongozwa na Afisa Mtendaji Mkuu ambaye huteuliwa na Waziri 

mwenye dhamana kwa kushauriana na Katibu Mkuu. Afisa Mtendaji Mkuu 

anasaidiwa na Wakurugenzi watatu ambao ni Mkurugenzi wa Uendeshaji, 

Mkurugenzi wa Maendeleo ya Biashara na Mkurugenzi wa Utawala na 

Rasilimaliwatu, Mameneja wa Kanda na Wakuu wa Vitengo vinne vya 

Ukaguzi wa Ndani, Ununuzi, Sheria na Udhibiti Fedha. 

Mkurugenzi wa Uendeshaji anasaidiwa na Meneja wa Uendeshaji na Meneja 

wa Uthibiti Ubora na Uhifadhi; Mkurugenzi wa Maendeleo ya Biashara 

anasaidiwa na Meneja wa Mipango na Uwekezaji, Meneja wa Masoko na 

Meneja wa Tehama, na Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu 

anasaidiwa na Meneja wa Rasilimaliwatu na Utawala na Meneja wa Majengo 

Miliki na Mazingira. Wakala hutekeleza majukumu yake kupitia kanda zake 

saba (Makambako, Songea, Sumbawanga, Kipawa, Dodoma Arusha na 

Shinyanga) ambazo zimewekwa kimkakati. 

 
Mchoro Na.1: Muundo wa Wakala 
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3.0 UWEZO WA HIFADHI 

NFRA ina maghala 34 yenye uwezo wa kuhifadhi tani 251,000 kwa sasa. 

Mgawanyo wa mikoa kikanda pamoja na uwezo wa uhifadhi kikanda 

umeainishwa katika jedwali hapa chini. 

 

Jedwali Na.1: Uwezo wa hifadhi ya Chakula 

Kanda 

  

 

Uwezo wa 

Hifadhi 

  

Mikoa 

Arusha 
39,000 

Arusha, Kilimanjaro na Manyara 

Kipawa 
52,000 

Dar es Salaam, Pwani, Tanga, 

Morogoro, Mtwara na Lindi 

Dodoma 
39,000 

Dodoma na Singida 

Shinyanga 
14,500 

Shinyanga, Tabora, Mwanza, Mara, 

Kagera, Geita, Simiyu na Kigoma 

Makambako 
39,000 

Iringa, Mbeya, Njombe na Songwe 

Songea 
29,000 

Ruvuma 

Sumbawanga 
38,500 

Rukwa na Katavi 

 

Jumla 
251,000 
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Picha Na. 1: Magunia ya mahindi yaliyohifadhiwa vizuri katika ghala 

 

Picha Na.2: Ghala la kuhifadhia Nafaka  

 

4.0 UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA WAKALA 

 

4.1 Kununua Akiba ya Chakula 

Mazao yanayonunuliwa kwa sasa ni mazao ya nafaka hususan mahindi. Mazao 

haya hununuliwa kupitia Kanda za Wakala katika maeneo yaliyobainika kuwa 

na uzalishaji wa ziada wa chakula, hususan vijijini. Aidha, katika zoezi hili 

maandalizi hufanywa kwa kushirikiana na Mikoa pamoja na Halmashauri 

zitakazo, husika katika ununuzi. Elimu kuhusu ubora wa nafaka na vigezo 

hutolewa kwa wakulima na watumishi wanaohusika na ununuzi. Zoezi la 

ununuzi huanza mwezi Julai na kumalizika Desemba kila mwaka. 
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Wakala hutumia njia zifuatazo katika ununuzi wa chakula kwa ajili ya akiba 

ya Serikali. 

 

i. Vituo vya Ununuzi: Wakala hutumia vituo vya ununuzi ikiwa ni 

pamoja na vile ambavyo vinahamishika (mobile collection center). 

ii. Vikundi/SACCOS/AMCOS: Wakala hubaini vikundi na Taasisi za 

Wakulima kama vile AMCOS, SACCOS ambazo ziko tayari kuuza 

nafaka kwa Wakala na kuingia nazo mikataba kwa lengo la kuimarisha 

ushirika nchini. 

iii. Kutumia Mawakala: Wakala hubaini na kuingia mikataba na 

mawakala wa kuuza mahindi kwa Wakala lengo likiwa ni kusogeza 

huduma kwa wakulima katika maeneo ambayo NFRA haina vituo vya 

ununuzi. 

iv. Kutumia Zabuni: Kutangaza zabuni za wazi hususan katika maeneo 

yenye uzalishaji mdogo ili wazabuni watakaoshinda wapeleke mahindi 

katika maghala ya Wakala yaliyoko maeneo hayo. 

v. Ifuatayo ni orodha ya vigezo vinavyozingatiwa wakati wa ukaguzi wa 

ubora wa mahindi. 

 

Jedwali Na.2: Vigezo vya Ubora wa Mahindi 

Na. Vigezo Kiwango cha juu (%) 

1. Kukauka/Unyevunyevu 13% 

2. Takataka 0.5% 

3. Punje zilizovunjika 2% 

4. Punje zilizoliwa na wadudu 1% 

5. Punje zilizosinyaa/zilizooza 1% 

6. Punje mbovu/zilizooza 2% 

7. Punje za rangi tofauti 0.5% 

8. 

Punje zisiwe na sumu, aina yoyote ile 

ya uvundo au viuatilifu 

visinyotakiwa. 

Hakuna 
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4.2 Akiba ya Chakula  

 

Jedwali Na.3: Mchanganuo wa Akiba ya Chakula  

 

 
4.3 Kuzungusha Akiba ya Chakula 

 

Wakala hudhamiria kuhifadhi nafaka kwenye maghala kwa kipindi kisichozidi 

miaka mitatu. Ili kuongeza usambazaji wa nafaka katika masoko, Wakala 

huingiza chakula katika masoko yaliyobainika kuwa na upungufu wa chakula. 

Aidha, Wakala huuza chakula kwa taasisi mbalimbali ili kukidhi mahitaji kwa 

wakati. Uuzaji wa nafaka husaidia Wakala kupata nafasi kwa ajili ya ununuzi 

wa mazao mapya na fedha za kununua mazao mpya.  

Katika mwaka wa fedha 2017/2018, Wakala umepanga kuzungusha mahindi 

ambayo yamekaa ghalani zaidi ya miaka mitatu, ambapo tayari Wakala 

umepata kibali kutoka Wizara ya Kilimo kuuza jumla ya tani 25,000 za 

mahindi. Mauzo haya ni fursa kwa Wakala kuuza akiba iliyokaa ghalani muda 

mrefu hivyo kuweza kuepuka kuharibika kwa akiba ya chakula, kupata nafasi 

ya kuhifadhi mazao mapya msimu ujao na kuhakikisha ubora wa akiba ya 

chakula kilichohifadhiwa katika maghala ya Wakala wakati wote.  

Hadi kufikia leo Wakala umeweza kuuza jumla ya tani 1,800 za mahindi kwa 

Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA). Mahindi haya yameuzwa kwa 

Shilingi 720/kg. Mauzo haya yamewezesha Wakala kupata pesa kiasi cha 

Shilingi Bilion1.2. 

Akiba kuanzia 

Tarehe 

1/7/2017

Mahindi Lengo Utekelezaji

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10

Arusha Arusha         3,543.618         1,000.000         1,000.000          4,543.618      3,007.280                   -           2,446.259         3,982.597 

Dodoma         3,088.538         1,500.000         1,100.000          4,188.538          905.659          339.629         3,017.551         5,960.801 

Manyoni         3,081.788                     -              400.000          3,481.788                   -                     -                       -           3,481.788 

Kipawa Kipawa         8,574.917                     -                       -            8,574.917          204.768      2,024.817         1,290.142         7,635.474 

Makambako       11,330.974         8,700.000         3,474.203        14,805.177          139.890                   -                       -         14,665.287 

Mbozi         1,013.552                     -           5,487.317          6,500.869      1,013.552                   -                       -           5,487.317 

Shinyanga         4,726.942                     -                       -            4,726.942          641.961                   -                40.597         4,125.578 

Kasulu            111.629                     -                       -               111.629          111.629                   -                       -                  0.000 

Bukene         1,829.994                     -                       -            1,829.994          395.000                   -           2,024.480         3,459.474 

Songea Songea       10,335.395       11,482.000       11,557.529        21,892.924                   -                     -                       -         21,892.924 

Sumbawanga       13,989.278                     -                       -          13,989.278                   -        1,938.462                     -         12,050.816 

Laela                4.606         3,000.000         3,019.594          3,024.200                   -                     -           1,649.350         4,673.550 

Mpanda         7,261.970                     -                       -            7,261.970          134.000      4,972.162            288.919         2,444.727 

        1,501.317                     -                       -            1,501.317                   -                     -                       -                  2.937 

Jumla 70,394.518    25,682.000    26,038.643    96,433.161      6,553.739    9,275.070    10,757.298    89,863.270    

Jumla Akiba ya Kuanzia 70,394.518    Jumla Mauzo 6,553.739    89,863.270    

Sumbawanga

ON-TRANSIT

Akiba Ghalani

Kanda Kituo
Ununuzi wa msimu 2017/18 

hadi tarehe 12/03/2018 
Jumla 

Salio+Ununuzi

Matoleo
Uhamishaji 

(Kutoka)

Uhamishaji 

(Mapokezi)

WAKALA WA TAIFA WA HIFADHI YA CHAKULA (NFRA)

Akiba ya Chakula Hadi Tarehe 12/03/2018

Dodoma

Makambako

Shinyanga

Akiba Ghalani
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Aidha, Wakala unaendelea kutekeleza mkataba wa kuuza tani 20,000 za 

mahindi kwa Mpango wa Chakula Duniani (WFP) baada ya kushinda zabuni. 

Katika Mkataba huu Wakala unauza mahindi kwa U$ 264/tani. Tayari Wakala 

umeuza tani 4,753.739 Kwa WFP kupitia Mkataba huu. Baada ya kukamilika 

mauzo haya Wakala utapata pesa takribani Shilingi Bilion 11.  

Pamoja na kuwezesha Wakala kupata pesa za kuanzia ununuzi msimu ujao, 

mauzo haya yameupatia Wakala fursa ya kuhamisha mahindi yaliyokuwa 

yamehifadhiwa katika maghala ya Kanda ya Sumbawanga ambapo maghala 

mengine yalikuwa yamekodishwa na yalikuwa chakavu sana. Kuuzwa kwa 

mahindi ya kanda ya Sumbawanga pia kumewezesha upatikanaji wa nafasi 

kwa ajili ya kutunza nafaka itakayonunuliwa msimu ujao. Pia kutawezesha 

kufanyika kwa shughuli ya mradi zinazoendelea. 

Jedwali Na.4: Mpango wa Kuzungusha Akiba ya Chakula 

 

5.0 MAFANIKIO 

Wakala umefanikiwa kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi kila mwaka, 

baadhi ya mafanikio hayo ni pamoja na: - 

i. Kuwa soko la mahindi kwa wakulima hivyo kuweza kununua sehemu 

ya ziada ya zao la mahindi kutoka kwa wakulima na kutimiza malengo 

yaliyowekwa na Serikali kila mwaka. 

ii. Kutoa Chakula cha msaada kwa waathirika: Kila inapolazimika, 

NFRA imekuwa ikisimamia kwa ufanisi utoaji wa chakula cha njaa 

kwa mamlaka za serikali za mitaa kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa 

na Idara ya Maafa katika Ofisi ya Waziri Mkuu. 

KANDA 2013/2014 2014/2015 2015/2016 2016/2017 2017/2018 JUMLA

ARUSHA 2,982.597            1,000.000       3,982.597       

DODOMA 7,942.589            1,500.000       9,442.589       

KIPAWA 1,636.196     5,999.278            7,635.474       

MAKAMBAKO 453.556        10,737.528          8,961.520       20,152.604     

SHINYANGA 4,366.005     3,219.047            7,585.052       

SONGEA 10,335.395          11,557.529     21,892.924     

SUMBAWANGA 16,149.499          3,019.594       19,169.093     

On-Transit 2.937             

JUMLA KUU -              -              6,455.757   57,365.933        26,038.643    89,863.270    

MUHTASARI WA AKIBA YA CHAKULA KWA MISIMU YA UNUNUZI

AKIBA YA CHAKULA HADI 12/03/2018
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iii. Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo Endelevu-2030 (Sustainable 

Develelopment Goals): Wakala unaendelea kutekeleza mikakati ya 

kuhakikisha usalama wa chakula (Zero hunger) kwa kuhakikisha kuna 

akiba ya chakula ambacho ni salama kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya 

dharura nchini. 

 

6.0 FURSA ZA WAKALA ILI KUONGEZA UFANISI 

 

i. Kuongeza uwezo wa kuhifadhi ili kuendana na ongezeko la idadi ya 

watu na kuchangia jitihada za Wizara ya kilimo kupunguza upotevu 

wa mazao baada ya mavuno (postharvest loss). 

ii. Kutumia Mifumo na Teknolojia ya kisasa kutathimini na kufuatilia 

utekelezaji wa majukumu ya Wakala (tracking systems, data base, 

security cameras etc). 

iii. Kutumia Teknolojia za kisasa za kuhifadhi (silo complexes) na 

utekelezaji wa Sera ya Serikali ya awamu ya tano ya kufikia uchumi 

wa kati kwa kujenga Tanzania ya viwanda. 

iv. Kuongezewa fedha za ununuzi wa nafaka ili kuwa na akiba ya 

chakula ya kutosha kwa ajili ya dharura wakati wote (robby for 

increased government subvention for grain procurement, Funds from 

international NGO’s and strategic recycling). 

v. Kuhakikisha ubora na usalama wa akiba ya chakula ya Taifa wakati 

wote (effective quality management). 

 

7.0 WAKALA UNAENDELEA KUTEKELEZA MIKAKATI 

IFUATAYO ILI KUTUMIA FURSA ZILIZOPO 

 

i. Kuimarisha rasilimali watu ya Wakala 

ii.  Kuongeza uwezo wa uhifadhi kutoka tani 251,000 za sasa hadi 

kufikia malengo ya tani 501,000 ifikapo 2019/2020. Malengo haya 

yatafikiwa kupitia utekelezaji wa mradi kwa kutumia fedha za 

mkopo wa masharti nafuu kutoka Serikali ya Poland. Aidha, 

Wakala unaendelea kufanya majadiliano na taasisi za fedha za 

ndani na nje ya nchi pamoja na wawekezaji binafsi ili kupata fedha 

zaidi zitakazowezesha kutekeleza mipango ya maendeleo ya 

Wakala ikiwa ni pamoja na azma ya Serikali ya kuongeza uwezo 

wa kuhifadhi nafaka hadi kufikia tani 1,000,000. 

iii. Kuboresha mifumo ya utendaji kazi ikiwemo matumizi sahihi na 

stahiki ya TEHAMA. 

iv. Kupanua wigo wa mapato ikiwa ni pamoja na kushirikiana na sekta 

binafsi katika kuwekeza katika miundombinu na teknolojia za 

kisasa za kuhifadhi. 

v. Kutoa elimu kwa Wakulima juu ya viwango vya ubora wa mahindi 
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vi. Kujiendesha kibiashara bila kuathiri jukumu la kuhakikisha akiba 

ya chakula kwa ajili ya dharura. 

 

8.0 MRADI WA KUONGEZA UWEZO WA KUHIFADHI 

 

Mradi utagharimu Dola za Kimarekani Milioni 55 millioni, ikiwa ni mkopo wa 

masharti nafuu kutoka Serikali ya Poland. Mradi utatekelezwa na kampuni 

mbili za Kandarasi kutoka Poland (Feerum na Unia Araj) ambapo msimamizi 

wa utekelezaji wa mradi ni Wakala wa Majengo Tanzania (TBA).  

 

Mradi utahusisha ujenzi wa vihenge vya kisasa, maghala ya kisasa pamoja na 

ukarabati wa ofisi. Mradi utakekelezwa katika maeneo nane ambayo ni Arusha 

(Babati), Dodoma, Makambako, Mbozi, Shinyanga, Songea, Sumbawanga na 

Mpanda.   Baada ya mradi kukamilika Wakala utakuwa umeongeza uwezo wa 

kuhifahi kwa 250,000 MT zaidi (vihenge vya kisasa 190,000MT na maghala 

60,000 MT). 

 

Kupitia barua ya tarehe 18 Januari 2018, Wizara ya Fedha na Mipango 

imeujulisha Wakala kuanza rasmi kwa utekelezaji wa mradi tarehe 09 Desemba, 

2018. Hivyo utekelezaji wa mkataba kati ya NFRA na Wakandarasi umeanza 

rasmi tarehe 9 Desemba, 2017. 

Jedwali Na. 5: Maeneo ya Utekelezaji wa Mradi 

KANDA ZA 

WAKALA 

ENEO LA 

UJENZI 

KATIKA 

KANDA 

AINA YA UJENZI 
GHARAMA 

ZA UJENZI 

(USD) 

MKANDARASI 

VIHENGE GHALA 

Arusha Babati 25,000 15,000 8,080,650.00 
Unia Araj 

Realizacje 

Dodoma Dodoma 20,000  4,823,325.86 Feerum S.A 

Shinyanga Shinyanga 20,000 10,000 6,622,898.40 
Feerum S.A 

Makambako 

Makambako 20,000 20,000 6,324,195.94 
Feerum S.A 

Mbozi 20,000  5,202,547.65 
Feerum S.A 

Songea Songea 45,000 10,000 10,167,823.96 Feerum S.A 

Sumbawanga 

Sumbawanga 20,000  6,019,399.00 
Unia Araj 

Realizacje 

Mpanda 20,000 5,000 6,180,857.00 
Unia Araj 

Realizacje 

Total  190,000 60,000 53,421,697.81  
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8.1 Malipo ya Awali kwa Wakandarasi (Advance Payment)  

Kampuni ya Kandarasi Feerum S.A imewasilisha ankara yake ya kwanza 

kwa ajili ya malipo ya awali (advance payment) ya Dola za Kimarekani Milioni 

4.9 ambayo ni 15% ya mkataba wake na NFRA wa ujenzi wa vihenge na 

maghala ya kisasa. NFRA ilipokea Ankara hiyo tarehe 18 Januari 2018 na 

kupitia Mratibu wa Mradi na Meneja wa Mradi (TBA) ankara hiyo ya malipo ya 

awali ilihakikiwa na idhini ya malipo hayo imetolewa na kuwasilishwa Wizara 

ya Fedha kwa barua ya tarehe 23 Januari 2018 kwa ajili ya malipo kwa 

kuzingatia utaratibu uliopo katika Mkataba kati ya Serikali ya Tanzania na 

Poland. 

Kampuni ya Kandarasi ya Unia Araj Realizacje Sp. Zo.o, imewasilisha kwa 

mara nyingine ankara yao ya kwanza kwa ajili ya malipo ya awali tarehe 27 

Febuari 2018 katika Wizara ya Fedha na Mipango. Aidha, ankara hiyo 

iliyowasilishwa Wizara ya Fedha bado haijawasilishwa NFRA kwa ajili ya 

kuhakikiwa na kutolewa idhini ya malipo, hivyo Wakala unaendelea na 

ufuatiliaji na kuhaikikisha ankara hiyo inawasilishwa kwao mapema ili iweze 

kuendelea na taratibu za malipo. 

8.2 Mandalizi ya Ujenzi 

8.2.1 Usajili   

Taratibu za usajili na utambuzi BRELA zimekamilika kwa Kampuni zote mbili 

za Kandarasi. Aidha Kampuni ya Feerum S.A imepata usajili wa muda wa 

daraja la kwanza kutoka Bodi ya Usajili wa Kandarasi (CRB), na kwa sasa 

wapo katika taratibu za kuomba usajili wa wakandarasi wao katika Bodi ya 

Usajili wa Wahandisi (ERB) na kuwaombea vibali vya kazi nchini kupitia Idara 

ya Uhamiaji. Kwa upande wa Kampuni ya Unia Araj Realizacje Sp Zo.o tayari 

wamepata usajili wa Wakandarasi wao katika Bodi ya Usajili wa Wahandisi 

(ERB) na kwa sasa wanaendelea na maandalizi usajili katika Bodi ya Usajili wa 

Kandarasi (CRB) pamoja na kuwaombea vibali vya kazi wahandisi wao wasio 

watanzania. 

 

8.2.2 Maandilizi ya Vitendea Kazi kwa ajili ya Mradi   

Kontena 43 za Kampuni ya Feerm S.A, zenye vifaa vya vihenge tayari zipo 

bandari ya Dar es Salaam na taratibu za forodha zinaendelea ili kontena hizo 

ziweze kutolewa, pia kuna kontena zingine 51 zipo njiani kuwasili bandari ya 

Dar es Salaam. Aidha, mitambo kwa ajili ya utekelezaji wa mradi vikiwemo, 

Excavator, Bulldozer na Backhoe /Front loader tayari vimeshawasilishwa 
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katika maeneo matano (5) ya ujenzi yanayosimamiwa na Kampuni ya Feerum 

S.A.  

8.2.3 Vibali vya Ujenzi  

Michoro kwa ajili ya kupata vibali vya ujenzi imekamilika kwa maeneo matano 

ya ujenzi yatakayo jengwa na Kampuni ya Feerum S.A, hivyo taratibu za 

uombaji wa vibali vya ujenzi katika maeneo hayo utaanza hivi karibuni. 

Michoro kwa maeneo mengine matatu yatakayo jengwa na Kampuni ya Unia 

Araj Realizacje Sp zo.o itawasilishwa katikati ya mwezi Machi kwa ajili ya 

kuidhinishwa na kuombea vibali vya ujenzi. 

8.2.4 Maboresho ya usanifu wa ghala la Sumbawanga ili liwe na 

     uwezo wa kuhifadhi zaidi ya tani 20,000 

 

Kwa mujibu wa Kampuni ya Unia Araj Realizacje Sp zo.o, sanifu ya kotesheni 

na michoro kwa ajili ya ghala la Sumbawanga upo katika 90% kukamilika, 

hivyo katikati ya mwezi Machi kotesheni na michoro husika itakuwa 

imekamilika na kuwasilishwa kwa Meneja wa Mradi (TBA) kwa ajili ya 

mapitio.  

8.2.5 Faida za mradi 

Mradi huu ni jitihada za Serikali ambazo zitapelekea ukuwaji wa uchumi nchini 

na kuchangia kuwezesha Tanzania ya viwanda. Kuongezeka wa uwezo wa 

kuhifadhi kutawezesha maghala ya Wakala kuweza kuhifadhi akiba ya Chakula 

ambayo itaendana na mahitaji halisi ya dharura kulinganisha na ongezeko wa 

watu nchini. Hifadhi ya Chakula inayohitajika kukidhi mahitaji ya dharula kwa 

miezi mitatu ni zaidi ya tani 500,000 ukilinganisha na tani 150,000 iliyokuwa 

inahitajika miaka ya 1992 Wakala ulipoanzishwa.  

Aidha, technologia ya vihenge itawezesha Wakala kutumia teknolojia ya kisasa 

na hivyo kupunguza gharama za uendeshaji; Itawezesha Wakala kuhifadhi 

chakula kwa muda mrefu Zaidi; itasaidia kupunguza upotevu wa zao la mahindi 

baada ya kuvuna (posthaverst loss) na kuongeza soko la mahindi nchini na 

kuimalisha usalama wa nafaka inayohifadhiwa kwa kudhibiti sumukuvu 

(Aflatoxin) kwa mahindi yaliyohifadhiwa. 

‘Tanzania ya Viwanda, NFRA pia tunatekeleza’ 

 

 

Kwa heshima, Nawasilisha. 
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Vumilia L. Zikankuba 

Kaimu Afisa Mtendaji Mkuu 

 


